Quyết định số 1275/2007/qđ-bca ngày 26/10/2007 của bộ trưởng bộ công an

Mô tả: Kết hôn với công an khi chị gái theo Đạo thiên chúa có được không, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất.

Bạn đang xem: Quyết định số 1275/2007/qđ-bca ngày 26/10/2007 của bộ trưởng bộ công an

Bạn đang có thắc mắc về vấn đề Kết hôn với công an khi chị gái theo Đạo thiên chúa có được không chưa được giải đáp ? Các Luật sư của Luật 24H sẽ giúp bạn giải quyết tất cả những vấn đề trên.

Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Giải quyết vấn đề

Điều kiện kết hôn chung theo pháp luật hiện nay.

Theo như quy định Tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định điều kiện như sau:

“ Điều 8. Điều kiện kết hôn

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Trong đó những trường hợp bị cấm kết hôn cụ thể như:

+ Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo

+ Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn

 -Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ. Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng

Pháp luật chỉ công nhận quyền kết hôn của nam, nữ khi thỏa mãn các điều kiện như trên. Việc kết hôn với công an khi chị gái theo Đạo thiên chúa có được không hay như thế nào thì trước hết hai bạn phải đáp ứng đủ các điều kiện chung về kết hôn của pháp luật như trên.

*

Luật sư tư vấn Hotline: 1900 6574

Kết hôn với công an khi chị gái theo Đạo thiên chúa có được không ?

-Quyền kết hôn là một trong những quyền nhân thân quan trọng nhất của mỗi người, pháp luật luôn tôn trọng và bảo vệ quyền đó. Tuy nhiên, với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí chung còn có những quy định bắt buộc dành cho chủ thể đặc biệt đó. Trong đó có việc kết hôn với công an, Công an là ngành thuộc ngành lực lượng vũ trang nhân dân, là lực lượng nòng cốt bảo vệ an ninh quốc gia, có nhiệm vụ đấu tranh phòng chống tội phạm, đảm bảo trật tự an toàn xã hội .

Người muốn kết hôn với người làm trong ngành công an, phải đáp ứng hai điều kiện sau:

+ Phải đáp ứng điều kiện kết hôn chung của Luật hôn nhân và gia đình 2014

+ Phải đáp ứng điều kiện kết hôn của ngành công an nói riêng:

+ Căn cứ vào Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26 tháng 10 năm 2007 thì những trường hợp sau sẽ không được

kết hôn với công an:

+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

+ Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;

+ Gia đình hoặc bản thân theo Đạo Thiên Chúa, Cơ Đốc, Tin Lành, Đạo Hồi;

+ Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa ( Trung Quốc);

+ Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài ( kể cả khi đã nhập quốc tịch tại Việt Nam).

Xem thêm: Quần Xanh Lá Cây Mặc Với Áo Màu Gì, 10 Màu Sắc Dễ Phối Với Xanh Lá Cây

-Do đặc thù ngành nghề và công việc nên theo quy định trong nội bộ, khi kết hôn với công an thường thì thẩm tra lý lịch ba đời, như vậy “ gia đình” hiểu theo nghĩa ba đời ở đây ta hiểu là tính từ đời ông bà, cha mẹ và bản thân người sẽ kết hôn với công an đó.

-Theo quy định tại Luật Hôn nhân gia đình thì những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

-Đối với trường hợp , chị gái của người kết hôn với người trong ngành, như ban đầu không theo Đạo nhưng sau khi lấy chồng đã theo nhà chồng và theo Đạo thiên chúa, do vậy với trường hợp này có thể không được kết hôn với người trong ngành khi gia đình mình có người thân theo Đạo Thiên chúa.

-Bên cạnh đó nên tìm hiểu thêm quy định bên phía cơ quan đang làm việc để có kết quả hợp lý nhất giải quyết vấn đề này vì vấn đề này phụ thuộc phần lớn vào người đi thẩm tra lý lịch rất nhiều.

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan đến Kết hôn với công an khi chị gái theo Đạo thiên chúa có được không, bao gồm:

-Tư vấn các vấn đề có liên quan đến Kết hôn với công an khi chị gái theo Đạo thiên chúa có được không theo đúng quy định của pháp luật

-Soạn thảo hồ sơ có liên quan đên các lĩnh vực như hình sự, dân sự , đất đai, thừa kế….

-Giao kết quả đến tận tay cho khách hàng.

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H . Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan Kết hôn với công an khi chị gái theo Đạo thiên chúa có được không. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về dịch vụ Kết hôn với công an khi chị gái theo Đạo thiên chúa có được không hay các vấn đề pháp lý khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://vqm.vn để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

  • Sơ đồ đường sắt trên cao hà nội

  • Kiểm tra ngày kích hoạt xiaomi

  • Nâng cấp android 7.0 cho oppo f1s

  • Thủ môn xuất sắc nhất việt nam

  • x

    Welcome Back!

    Login to your account below

    Retrieve your password

    Please enter your username or email address to reset your password.